શ્રાવણ નો પહેલો મહિનો શિવ પૂજા માટે ઉત્તમ માનવામાં આવે છે. ખાસ કરીને આ મહિના ના સોમવાર પર પૂજા કરવાથી મન થી કરેલી બધી માનોકામનાઓ નિશ્ચિન્ત રૂપે પૂર્ણ થાય છે. સોમવાર ને ભગવાન શિવ નો દિવસ માનવામાં આવે છે અને શ્રાવણ માસ ને ભગવાન શિવ નો મહિનો માનવામાં આવે છે. શ્રાવણ નો પહેલો સોમવાર 26 જુલાઈ એ છે. આ તારીખે પુરા મન થી પૂજા કરવાથી ભગવાન શિવ પ્રસન્ન થાય.

તિથિ

શ્રાવણ ના પહેલા સોમવાર ની તિથિ આ પ્રકાર ની રહેશે – તૃતીયા તિથિ, ધનિષ્ઠ નક્ષત્ર.
આ તિથિ માં કરેલી પૂજા ભક્તો ને માટે ખુબ લાભદાયી થઇ શકે છે.

શ્રાવણ મહિનામાં ભગવાન શિવની પૂજા કરવામાં પદ્ધતિની વિશેષ કાળજી લો. વહેલી સવારે સ્નાન વગેરેથી સમાપ્ત કર્યા પછી ઘરના મંદિરમાં દીવો પ્રગટાવો. તે પછી, શિવ મંદિરમાં ગયા પછી, ધતુરા, બેલપત્ર, ફૂલો, શેરડી વગેરે શિવલિંગને ગંગાજળ અને દૂધ સાથે અર્પણ કરો. ઓમ નમ: શિવાય મંત્રનો જાપ કરો. હવે ધૂપ દીપથી આરતી કરો. ગંગા જળથી તમામ દેવી-દેવતાઓનો અભિષેક કરો અને શિવલિંગ પર ગંગાજળ અને દૂધ ચઢાવો. આ પછી ભગવાન શિવને બેલ પાન અને ફૂલો ચઢાવો અને આરતી કર્યા પછી ભોગ ચઢાવો. ભગવાનને ફક્ત સાત્વિક વસ્તુઓ અર્પણ કરવામાં આવે છે.

ફૂલ, પાંચ ફળ, પાંચ બદામ, રત્ન, સોના, ચાંદી, દક્ષિણા, પૂજાના વાસણો, દહીં, શુદ્ધ દેશી ઘી, મધ, ગંગાજળ, પવિત્ર જળ, અત્તર, ગંધ રોલી, મૌલી જાનેઉ, પંચ મીઠી, બિલ્વપત્ર, દાતુરા, કેરી મંજરી, જવના વાળ, તુલસીના પાન, મંદારનું ફૂલ, કાચું ગાયનું દૂધ, રીડનો રસ, કપૂર, ધૂપ, દીવો, કપાસ, મલયગિરી, ચંદન, શિવ અને માતા પાર્વતીના નિર્માણ માટે સામગ્રી વગેરે. તે શિવની ઉપાસના માટે જરૂરી છે.

શ્રાવણ ના શિવરાત્રી પર વ્રત કરવાથી બધા પાપોનો નાશ થાય છે. આને કારણે, અપરિણીત લોકોને ઇચ્છિત વર કે વર મળે છે અને પરિણીત જીવનમાં પ્રેમ વધે છે. બીજી બાજુ, સાવનના સોમવારે ઉપવાસ કરવાથી તાત્કાલિક પરિણામ મળે છે. તેનાથી શનિનો દોષ પણ દૂર થાય છે. શિવની ઉપાસના માટે સાવન મહિનો શ્રેષ્ઠ મહિનો માનવામાં આવે છે.

By arpit

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *