ગીતામાં કહેવામાં આવ્યું છે કે જ્યારે શ્રી કૃષ્ણ અર્જુનને આ અમૂલ્ય જ્ઞાન આપી રહ્યા હતા ત્યારે અર્જુને પૂછ્યું, હે કેશવ, કૃપા કરીને મને કહો કે મૃત્યુ પછી માણસનું શું થાય છે? ત્યારે ભગવાન શ્રી કૃષ્ણએ અર્જુનને કહ્યું કે હે પાર્થ, આ જગતના જીવોના મૃત્યુ પછી, પોતપોતાના કર્મો અનુસાર, પહેલા તેમને બીજા વિશ્વમાં એટલે કે પછીના વિશ્વમાં થોડો સમય વિતાવવો પડશે, જે દરમિયાન તેઓએ કરેલા ગુણ પૂર્ણ કર્યા છે. પાછલા જન્મોમાં.

કર્મ અથવા પાપો કર્મના ફળ ભોગવે છે. પછી જ્યારે સુખ અને દુ :ખનો અનુભવ કર્યા પછી તેમના પુણ્ય અને પાપોનો હિસાબ ખલાસ થઈ જાય, ત્યારે તેઓ આ મૃત્યુની દુનિયામાં ફરી જન્મ લે છે. તેથી જ મૃત્યુની આ ભૂમિને કર્મલોક પણ કહેવામાં આવે છે. કારણ કે તે મૃત્યુની દુનિયા છે જ્યાં જીવંત વ્યક્તિને તે ક્રિયાઓ કરવાનો અધિકાર છે જે તેનું ભાગ્ય નક્કી કરે છે.

આ સાંભળીને અર્જુન ફરી પૂછે છે કે મૃત્યુ પછી આત્માનું શું થાય છે, વાસુદેવ, આ પૃથ્વીને મૃત્યુની ભૂમિ કેમ કહેવામાં આવે છે? પછી શ્રી કૃષ્ણ સમજાવે છે કે ઓ અર્જુન, ટીનોલકોમાં, પૃથ્વી એકમાત્ર એવી જગ્યા છે જ્યાં માણસો જન્મ અને મૃત્યુની પીડા સહન કરે છે. એટલે કે, પૃથ્વી સિવાય, બીજું કોઈ વિશ્વ નથી જ્યાં કોઈ પણ પ્રાણી જન્મે છે અથવા મૃત્યુ પામે છે. કારણ કે મેં તમને અગાઉ પણ કહ્યું હતું કે મૃત્યુ માત્ર શરીરનું છે, આત્માનું નથી.

આત્મા ન તો જન્મ લે છે અને ન મરે છે. આ પછી અર્જુન ફરી પૂછે છે કે હે કેશવ, તમે પહેલા કહ્યું હતું કે આત્માને સુખ અને દુ: ખ ભોગવવું પડતું નથી, પરંતુ હવે તમે કહી રહ્યા છો કે મૃત્યુ પછી આત્મા સ્વર્ગમાં જશે વગેરે સુખ કે નરક વગેરે ભોગવવા માટે. દુ sorrowખ અનુભવો. અંદર જવું પડશે. આનો અર્થ એ છે કે આત્માને માત્ર પૃથ્વી પર જ સુખ -દુ: ખ ભોગવવું પડતું નથી, પણ સ્વર્ગ કે નરકમાં પણ આત્માને સુખ કે દુ: ખ ભોગવવું પડે છે.

સુખ અને દુ: ખ આત્માને ક્યાંય પણ, કોઈપણ સ્થળે કે કોઈ પણ સમયે સ્પર્શી શકતા નથી. કારણ કે આત્મા દિવ્ય છે, અવિનાશી ભગવાન. ભગવાનનો અર્થ છે કે હું માયા હેઠળ નથી, પણ માયા મારી નીચે છે અને સુખ અને દુ: ખ એ માયાનું સર્જન છે. અને આ જ કારણ છે કે જ્યારે માયા મને તેના વર્તુળમાં ન લઈ શકે, તો જ તમે મને કહો કે માયા દ્વારા બનાવેલ સુખ અને દુ: ખ મને કેવી રીતે સ્પર્શી શકે છે. હું તમને એ પણ જણાવી દઉં કે સુખ અને દુ: ખ એ માત્ર શરીરના આનંદ છે, આત્માના નહીં.

By arpit

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *