આજે આપણા ભારતમાં સોનાનો ભાવ આસમાનો ને સ્પર્શી રહ્યો છે. એક સમય હતો જ્યારે આપણા ભારત દેશ ” સોને કી ચીડિયા ” કહેવાતું. પરંતુ આઝાદી પછી એવું લાગે છે કે બ્રિટિશરોએ ભારતમાં ફક્ત પક્ષીઓ જ છોડી દીધા હતા અને અહીંથી તમામ સોનું લઈ ગયા હતા. આજે અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે દુનિયાનો મોટાં માં મોટો સોના નો ભંડાર ક્યાં છે.

આજે અમેરિકા, જેને વિશ્વનો સૌથી શક્તિશાળી દેશ કહેવામાં આવે છે, તેની પાસે સૌથી વધુ સોનું છે તેવું માનવામાં આવી રહ્યું છે. કદાચ એક સમયે આના કરતાં ઘણા વધુ સોના આપણા દેશના રાજાઓ અને સમ્રાટો પાસે હતા.

ફોર્ટ નોક્સ નામની આ આર્મી ચોકી 1 લાખ 9 હજાર એકરમાં ફેલાયેલી છે. તેની છત વિસ્ફોટક પ્રૂફ છે અને તેની અંદર રહેલી સોનાની તિજોરી મોટી ગ્રેનાઇટની દિવાલોથી ઘેરાયેલી છે. સૌથી હાઈટેક અને સિક્યુરિટી એલાર્મ્સવાળી આ ઇમારતનું 24 કલાક હેલિકોપ્ટર દ્વારા નિરીક્ષણ કરવામાં આવે છે.

સુરક્ષા માટે બનાવેલા તેના દરવાજાનું વજન લગભગ 20 ટન છે અને તેની જાડાઈ 21 ઇંચ છે, જેમાં પિન લોક પણ આપવામાં આવ્યો છે. ચુસ્ત સુરક્ષાને કારણે, આ ઇમારતને વિશ્વની સલામત ઇમારતોમાંની એક માનવામાં આવે છે.

આવી સ્થિતિમાં, કોઈપણ બાહ્ય વ્યક્તિએ તેમાં પ્રવેશ કરવો અશક્ય છે. આ કારણોસર, વિશ્વના ઘણા દેશો તેમની મિલકતો અહીં સુરક્ષિત રાખે છે. જેમાં યુરોપિયન નેશનનો ગોલ્ડ રિઝર્વ, મેગ્ના કાર્ટા, યુકેના ક્રાઉન જ્વેલર્સ અને યુએસના બંધારણને અહીં સાચવી રાખવામાં આવ્યા છે.

વર્ષ 1935 માં યુ.એસ. ટ્રેઝરી વિભાગ દ્વારા બાંધવામાં આવેલી આ ઇમારતની જમીન અમેરિકી સૈન્ય દ્વારા સ્થાનાંતરિત કરવામાં આવી હતી અને 1988 માં તેને અમેરિકાની ઐતિહાસિક સ્થળોની રાષ્ટ્રીય સૂચિમાં શામેલ કરવામાં આવી હતી.

તે સમયે લગભગ 5 લાખ 60 હજાર ડોલર એટલે કે ભારતીય ચલણ મુજબ આ બિલ્ડિંગ બનાવવા માટે લગભગ 3.5 કરોડ રૂપિયા ખર્ચ કરવામાં આવ્યા હતા. હવે ના સમય માં આશરે 80 લાખ કિલો એટલે કે 8 હાજર ટન સોનુ આ ઇમારત નું નીચે સુરક્ષા માં રાખવામાં આવ્યું છે જેમા વિવિધ દેશો ના સોના નો પણ સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે.

By Arpit

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *