પક્ષીઓ અને માણસો માં સંક્રમિત હોવાથી કેવા લક્ષણ જોવા મળે છે અને તેની સારવાર શું છે….

મધ્ય પ્રદેશમાં બર્ડ ફ્લૂનો દસ્તક છે. મંદસૌર જિલ્લામાં મૃત કાગડાઓનાં નમૂના તપાસ માટે મોકલાયા હતા, જેમાંથી ચાર હકારાત્મક નોંધાયા છે.સાવચેતીના પગલે જિલ્લા વહીવટી તંત્ર દ્વારા શહેરી વિસ્તારમાં આવેલા ચિકન દુકાન અને મરઘાં ફાર્મને 15 દિવસ માટે બંધ રાખવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. મંદસૌર જિલ્લા મેજિસ્ટ્રેટ મનોજ પુષ્પે જણાવ્યું છે કે કાગડાઓનાં મોત બાદ નમૂનાઓ તપાસ માટે મોકલવામાં આવ્યા હતા.આમાંના ચાર નમૂનાઓ સકારાત્મક આવ્યા. સાવચેતીના પગલા તરીકે જિલ્લાના પાલિકા વિસ્તારમાં આવેલા ચિકન શોપ અને મરઘાંના ફાર્મને 15 દિવસ માટે બંધ રાખવાનો નિર્ણય કરવામાં આવ્યો છે.

તે જ સમયે, મધ્ય પ્રદેશ પશુપાલન વિભાગના ડિરેક્ટર ડો. રોકડે પત્રકારોને જણાવ્યું હતું કે બર્ડ ફ્લૂ મધ્ય પ્રદેશના રાજસ્થાનના સરહદી ભાગોથી આવ્યો છે. ઇંદોર, મંદસૌર, અગર, ખારગોન, ઉજ્જૈન, દેવાસ, નીમચ અને સિહોરમાં અત્યાર સુધી કાગડાઓ મરી ગયા છે. ઈન્દોર અને મંદસૌરનો અહેવાલ આમાં સકારાત્મક છે. તમામ જિલ્લાઓને એલર્ટ કરી દેવાયા છે. જો પક્ષીઓ મૃત જોવા મળે છે, તો નમૂનાઓ મોકલવા જોઈએ.

મધ્યપ્રદેશ ઉપરાંત હિમાચલ પ્રદેશ, રાજસ્થાન, ઝારખંડ અને કેરળમાં બર્ડ ફ્લૂનું સંકટ ઘેરાયું છે. મધ્યપ્રદેશના ઘણા ભાગોમાં કાગડાઓના મોતને કારણે સરકારે સમગ્ર રાજ્યમાં એલર્ટ જારી કર્યું છે. છેલ્લા 10 દિવસમાં અહીં મોટી સંખ્યામાં કાગડાઓ મરી ગયા છે.

પશુપાલન મંત્રી પટેલે જણાવ્યું હતું કે, કાગડામાંથી મળી આવેલ એક વાયરસ એચ 5એન8 હજુ સુધી ચિકનમાં મળી આવ્યો નથી. ચિકનમાં જોવા મળતો વાયરસ સામાન્ય રીતે એચ 5એન1 છે. પટેલે લોકોને પક્ષીઓ ઉપર નજર રાખવા અપીલ કરી હતી. જ્યારે આ પક્ષીઓ પક્ષીઓમાં જોવા મળે છે, તો પછી સાવધ રહો-

પક્ષીઓની આંખ, ગળા અને માથાની આસપાસ સોજો

આંખનું લિકેજ

ક્રેસ્ટ અને પગમાં નિખાર

અચાનક નબળાઇ, પીછા પતન

બર્ડ ફ્લૂ, આહાર અને ઇંડા મૂકવાનું ઓછું

અસામાન્ય મૃત્યુ દર

બર્ડ ફ્લૂને જ એવિયન ફ્લૂ કહેવામાં આવે છે. બર્ડ ફ્લૂ એવિયન ઈન્ફલ્યુએન્ઝા વાયરસ એચ 5 એન 1 દ્વારા થાય છે. પક્ષીઓ આ વાયરસથી ચેપ લગાવે છે, જેના કારણે અનેક પક્ષીઓ વારાફરતી મૃત્યુ પામે છે. આવી સ્થિતિમાં માંસનું સેવન કરતા લોકોએ ચિકન ખાવાનું ટાળવું જોઈએ. એચ 5 એન 1 વાયરસ પક્ષીઓ તેમજ માણસો માટે જીવલેણ સાબિત થઈ શકે છે. જો કોઈ વ્યક્તિ આ વાયરસથી ચેપ લગાવે છે (બર્ડ ફ્લૂ મનુષ્યમાં કેવી રીતે ફેલાય છે), તો તમે નીચેના લક્ષણો જોઈ શકો છો (મનુષ્યમાં બર્ડ ફ્લૂના લક્ષણો) –

શરદી અને ખાંસી

હાંફ ચઢવી

ઉલ્ટીની સમસ્યા થઈ શકે છે

સ્નાયુમાં દુખાવો, અતિસાર, ગળામાં સોજો

જો કે, આવા ઘણાં લક્ષણો છે, જેને લોકો સામાન્ય ફલૂ તરીકે અવગણે છે, પરંતુ ભારતમાં બર્ડ ફ્લૂ જે રીતે ફેલાઈ રહ્યો છે તે જોતાં, તમારે આ લક્ષણોની અવગણના ન કરવી જોઈએ. માર્ગ દ્વારા, આ લક્ષણો કોરોનાવાયરસમાં પણ જોવા મળે છે, તેથી તમારે આ દિવસોમાં વધુ સજાગ રહેવાની જરૂર છે. આ પ્રકારના રોગથી બચવા માટે, તમે રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવવી જરૂરી છે. જો તમને ઉપર જણાવેલ કોઈપણ લક્ષણો દેખાય છે, તો પછી ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published.