રિલાયન્સ ઈન્ડસ્ટ્રીઝની શરૂઆત મુકેશ અંબાણીના પિતા ધીરુભાઈ અંબાણીએ કરી હતી. જ્યારે ધીરુભાઈ અંબાણીએ બિઝનેસ શરૂ કર્યો ત્યારે તેમની પાસે ન તો પૈતૃક સંપત્તિ હતી કે ન તો કોઈ બેંક બેલેન્સ. 6 જુલાઈ 2002ના રોજ ધીરુભાઈના અવસાન બાદ તેમની મિલકતની વહેંચણીમાં તેમની પત્ની કોકિલાબેને મુખ્ય ભૂમિકા ભજવી હતી. આ વિભાજન પછી મુકેશ અંબાણી અને અનિલ અંબાણીને અલગ-અલગ કંપનીઓ આપવામાં આવી હતી.

રિલાયન્સ ગ્રૂપના ચેરમેન મુકેશ અંબાણીએ રિલાયન્સ જિયોના ડિરેક્ટર પદેથી રાજીનામું આપી દીધું છે. હવે આ પોસ્ટ તેમના પુત્ર આકાશ અંબાણી સંભાળશે. આ સિવાય પંકજ મોહન પવારને કંપનીના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર બનાવવામાં આવ્યા છે. આ બંને પદો પર નવી નિમણૂંકો 27 જૂનથી લાગુ થશે કારણ કે બોર્ડ ઓફ ડિરેક્ટર્સની બેઠક 27 જૂને જ મળી હતી.

27 જૂને મળેલી આ બેઠકમાં નક્કી કરવામાં આવ્યું છે કે પંકજ મોહન પવાર પાંચ વર્ષ માટે મેનેજિંગ ડિરેક્ટર રહેશે. આ સિવાય રામિન્દર સિંહ ગુજરાત અને કે.વી.ચૌધરીને કંપનીના વધારાના ડિરેક્ટર બનાવવામાં આવ્યા છે. આ તમામ લોકોને પાંચ વર્ષની મુદત આપવામાં આવી છે.

રિલાયન્સ જિયોના મેનેજમેન્ટમાં મોટા ફેરફારો
કંપનીએ સેબીને આપેલી માહિતીમાં જણાવ્યું છે કે મુકેશ અંબાણીએ 27 જૂન, 2022ના રોજ પોતાના પદ પરથી રાજીનામું આપી દીધું છે અને તેમની જગ્યાએ આકાશ અંબાણીને બોર્ડના ડિરેક્ટર તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા છે. કંપનીએ તેના મેનેજમેન્ટ બોર્ડમાં ઘણા મહત્વપૂર્ણ ફેરફારો કર્યા છે. આ રીતે રિલાયન્સ જિયોને અંબાણી પરિવારની આગામી પેઢીને સોંપવામાં આવી છે.

રિલાયન્સ સમગ્ર ભારતમાં ઊર્જા, પેટ્રોકેમિકલ્સ, કાપડ, કુદરતી સંસાધનો, છૂટક અને ટેલિકોમ્યુનિકેશન ક્ષેત્રે કાર્યરત છે. રિલાયન્સ એ ભારતની સૌથી વધુ નફાકારક કંપનીઓમાંની એક છે, અને માર્કેટ કેપિટલાઇઝેશન દ્વારા ભારતની સૌથી મોટી સાર્વજનિક રૂપે વેપાર કરતી કંપની અને આવકની દ્રષ્ટિએ પણ ભારતની સૌથી મોટી કંપની છે.

22 જૂન 2020 ના રોજ BSE પર માર્કેટ કેપિટલાઇઝેશન, ₹11,43,667 કરોડને પાર કર્યા પછી, રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ માર્કેટ કેપિટલાઇઝેશનમાં $150 બિલિયનને વટાવનારી પ્રથમ ભારતીય કંપની બની.2020 માં, કંપની ફોર્ચ્યુન ગ્લોબલ 500 સૂચિ દ્વારા વિશ્વના સૌથી મોટા કોર્પોરેશનોની યાદીમાં 96મા ક્રમે હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.